Kiến thức nềnRTX 3060 TiVGA cũNVIDIASo sánh GPUKinh nghiệm mua VGA

RTX 3060 Ti năm 2026: Vẫn đáng mua hay nên tránh?

Từ khoảng 6 triệu cho card cũ, RTX 3060 Ti vẫn là món hời hiệu năng 1080p và 2K nếu bạn hiểu đúng ranh giới 8GB VRAM và biết cách chọn đúng model có bảo hành.
Ban biên tập Raumatech30 tháng 8, 2026
6 phút đọc
Cách chúng tôi chọn và kiểm
Điều cần biết trướcHiệu năng thực tế 2026 và thực tế 8GB VRAM

RTX 3060 Ti đã ra mắt được nhiều năm nhưng trên thị trường card đồ họa cũ năm 2026, đây vẫn là một trong những cái tên dễ khiến người mua xuống tiền nhất. Với mức giá bắt đầu từ khoảng 6 triệu đồng, bạn có trong tay một chiếc card mạnh hơn cả RTX 4060 ở hiệu năng thuần và thừa sức gánh hầu hết các tựa game hiện nay.

Tuy nhiên, RTX 3060 Ti không có một mức giá cố định duy nhất. Cùng mang tên 3060 Ti nhưng hai chiếc card có thể chênh nhau từ vài trăm nghìn đến cả triệu đồng tuỳ thuộc vào phiên bản tản nhiệt, độ mới và chế độ bảo hành. Hiểu rõ ranh giới hiệu năng và dung lượng bộ nhớ sẽ giúp bạn quyết định xem đây có phải là lựa chọn đúng cho dàn máy của mình hay không.

Hiệu năng thực tế 2026 và thực tế 8GB VRAM

Trong bảng đo tổng hợp của Tom's Hardware trên dàn máy test Core i9-12900K, RTX 3060 Ti đạt trung bình 90,7 FPSfpsSố khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test. ở độ phân giải 1080p1080pĐộ phân giải 1920×1080, còn gọi là Full HD. Mức nhẹ nhất trong ba mức phổ biến, nên cũng là mức mà CPU dễ thành chỗ nghẽn hơn card. Ultra và 70,0 FPS ở 1440p1440pĐộ phân giải 2560×1440, hay QHD. Nặng gấp khoảng 1,8 lần 1080p về số điểm ảnh, và là mức mà khoảng cách giữa các card hiện rõ nhất. Ultra trên 8 tựa game không bật Ray TracingRay tracingDựng ánh sáng bằng cách tính đường đi của từng tia — bóng, phản chiếu và ánh sáng gián tiếp thật hơn hẳn, nhưng đổi lại tụt fps đáng kể. và không dùng DLSSDLSSBộ upscaling của NVIDIA, chỉ chạy trên card GeForce RTX. Đổi một phần chi tiết ảnh lấy fps, và ở mức chất lượng cao thì khác biệt hình ảnh rất khó thấy.. Con số này giúp 3060 Ti nhanh hơn RTX 4060 khoảng 7% ở độ phân giải Full HD và khoảng 14% khi lên độ phân giải 2K nhờ băng thông bộ nhớ 256-bit rộng hơn hẳn.

Về dung lượng bộ nhớ, 8GB VRAMVRAMBộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức. trong năm 2026 vẫn chơi tốt hầu hết các tựa game phổ biến nếu bạn biết cách thiết lập hợp lý. Thử nghiệm thực tế từ PC Gamer cho thấy khi một tựa game bị thiếu VRAM, nó không đánh sập FPS trung bình ngay lập tức mà làm sụt giảm nghiêm trọng chỉ số 1% low1% lowMức fps của 1% khung hình chậm nhất trong một lượt đo. Cảm giác mượt phụ thuộc con số này hơn là fps trung bình — máy 100 fps mà 1% low 40 vẫn thấy khựng. — khiến khung hình bị giật cục và khựng lại từng đợt. Vì vậy, ở độ phân giải 2K với các tựa game AAA thế hệ mới, bạn chỉ cần hạ nhẹ một nấc thiết lập Texture là trải nghiệm sẽ mượt mà trở lại.

Ranh giới giá thị trường và bài toán đối thủ

Giá thị trường của RTX 3060 Ti cũ hiện nay có thể bắt đầu từ khoảng 6 triệu đồng, nhưng mức giá này luôn đi kèm điều kiện cụ thể về phiên bản, tình trạng linh kiện, nguồn gốc và bảo hành. Tại các cửa hàng máy tính có chính sách bảo hành 3 tháng, các model phổ biến như INNO3D Twin X2, MSI Ventus hay Gigabyte Eagle đang dao động trong khoảng 6,3 đến 6,5 triệu đồng, trong khi các bản cao cấp như Colorful iGame Ultra White có thể chạm mốc 7,2 triệu đồng.

Khi đặt cạnh các đối thủ cùng tầm giá, RX 6700 XT 12GB của AMD nhanh hơn RTX 3060 Ti khoảng 9% ở hiệu năng thuần 1080p và mang lại sự an tâm về dung lượng VRAM. Đổi lại, khi bật tính năng Ray Tracing, RTX 3060 Ti lại nhanh hơn RX 6700 XT tới 49% ở cùng bộ game thử nghiệm của Tom's Hardware, đồng thời hỗ trợ công nghệ DLSS phổ biến hơn. Trong khi đó, nếu ngân sách của bạn tiến sát vùng 6,5 đến 6,8 triệu đồng, một chiếc RTX 3070 mua từ người dùng cá nhân sẽ nhanh hơn khoảng 10% nhưng bạn phải đánh đổi chế độ bảo hành của shop để lấy hiệu năng.

Điều kiện chốt mua và checklist kiểm tra

NVIDIA khuyến nghị bộ nguồn công suất thựcCông suất liên tụcMức điện nguồn giữ được lâu dài, ghi trong bảng thông số. Khác con số đỉnh in trên vỏ — nguồn kém thường in đỉnh cho to rồi để công suất liên tục thấp hơn nhiều. từ 600W cho toàn hệ thống sử dụng RTX 3060 Ti với mức tiêu thụ điện TDPTDPMức điện hãng công bố để bạn chọn tản và nguồn, tính bằng W. Không phải mức đỉnh: CPU và card đời mới rút cao hơn TDP trong những xung rất ngắn. của card khoảng 200W. Khi chọn mua card cũ, bạn nên ưu tiên những chiếc card còn nguyên tem, quạt quay êm không phát ra tiếng rít, và yêu cầu người bán cho chạy thử FurMark hoặc 3DMark Time Spy để theo dõi nhiệt độ nhân cùng nhiệt độ Hotspot dưới mức 85°C.

Chốt lại trong một cái nhìn

Nên mua
Đáng tiền ở đúng mức giá hiện tại
Chơi game 1080p và 2K ở tầm giá 6 đến 6,5 triệuHiệu năng thuần vẫn vượt trội hơn RTX 4060, hỗ trợ DLSS và Ray Tracing ổn định cho cả game esports lẫn các tựa game thế giới mở.
Cân nhắc
Đúng với một số người, sai với số còn lại
Card shop có bảo hành 3 đến 6 tháng quanh 6,3–7,2 triệuĐắt hơn một chút so với card mua sang tay nhưng đổi lại sự an tâm về nguồn gốc và chính sách đổi trả rõ ràng khi có sự cố.
Không đáng tiền
Có lựa chọn khác tốt hơn ở cùng tầm tiền
Mua khi giá tiến quá sát RTX 3070 hoặc hướng tới 4KNếu giá vượt quá 7,2 triệu, hãy cân nhắc nâng thẳng lên RTX 3070 hoặc RX 6800 16GB; 8GB VRAM của 3060 Ti không thiết kế cho màn hình 4K.

Câu hỏi thường gặp

RTX 3060 Ti cũ năm 2026 giá bao nhiêu?

RTX 3060 Ti cũ hiện có giá khởi điểm từ khoảng 6 triệu đồng, tuỳ thuộc vào model, tình trạng tản nhiệt, ngoại hình và chế độ bảo hành. Tại các cửa hàng có bảo hành 3 tháng, mức giá phổ biến dao động trong khoảng 6,3 đến 7,2 triệu đồng.

RTX 3060 Ti có chơi tốt game 2K năm 2026 không?

Có, RTX 3060 Ti đạt trung bình khoảng 70 FPSfpsSố khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test. ở độ phân giải 1440p1440pĐộ phân giải 2560×1440, hay QHD. Nặng gấp khoảng 1,8 lần 1080p về số điểm ảnh, và là mức mà khoảng cách giữa các card hiện rõ nhất. Ultra trong bộ game đo của Tom's Hardware. Tuy nhiên, với các tựa game AAA mới nhất có đồ họa nặng, bạn nên hạ bớt thiết lập Texture để tránh tình trạng tràn 8GB VRAMVRAMBộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức. gây sụt khung hình 1% low1% lowMức fps của 1% khung hình chậm nhất trong một lượt đo. Cảm giác mượt phụ thuộc con số này hơn là fps trung bình — máy 100 fps mà 1% low 40 vẫn thấy khựng..

Dùng RTX 3060 Ti cần nguồn công suất bao nhiêu?

NVIDIA khuyến nghị bộ nguồn công suất thựcCông suất liên tụcMức điện nguồn giữ được lâu dài, ghi trong bảng thông số. Khác con số đỉnh in trên vỏ — nguồn kém thường in đỉnh cho to rồi để công suất liên tục thấp hơn nhiều. từ 600W cho toàn hệ thống sử dụng RTX 3060 Ti. Mức tiêu thụ điện TDPTDPMức điện hãng công bố để bạn chọn tản và nguồn, tính bằng W. Không phải mức đỉnh: CPU và card đời mới rút cao hơn TDP trong những xung rất ngắn. tham chiếu của card là 200W, nên một bộ nguồn chuẩn 80 Plus80 PlusNhãn chứng nhận hiệu suất của nguồn, xếp bậc từ White lên Bronze, Gold, Platinum. Bậc cao thì ít điện hoá nhiệt hơn, và thường đi kèm linh kiện bên trong tốt hơn. 600W–650W là đủ an toàn khi kết hợp cùng CPUCPUBộ xử lý trung tâm, món điều phối mọi việc trong máy. Nó quyết định độ mượt khi mở nhiều thứ cùng lúc, và quyết định fps ở những game nặng phần tính toán. tầm trung.

Nên chọn RTX 3060 Ti hay RX 6700 XT 12GB?

Nếu bạn ưu tiên chơi game thuần rasterRasterCách dựng hình truyền thống, không tính đường đi của tia sáng. Phần lớn game vẫn chạy chủ yếu bằng raster, nên đây là phần quyết định fps. và muốn an tâm về bộ nhớ VRAM cho màn hình 2K thì RX 6700 XT nhanh hơn khoảng 5–9%. Ngược lại, nếu bạn cần tính năng DLSSDLSSBộ upscaling của NVIDIA, chỉ chạy trên card GeForce RTX. Đổi một phần chi tiết ảnh lấy fps, và ở mức chất lượng cao thì khác biệt hình ảnh rất khó thấy., livestream hoặc thường xuyên bật Ray TracingRay tracingDựng ánh sáng bằng cách tính đường đi của từng tia — bóng, phản chiếu và ánh sáng gián tiếp thật hơn hẳn, nhưng đổi lại tụt fps đáng kể. (nơi 3060 Ti nhanh hơn tới 49%), RTX 3060 Ti là lựa chọn toàn diện hơn.

Thuật ngữ trong bài

Những từ được gạch chân trong bài đều có chú thích hiện ra khi bạn trỏ chuột hoặc chạm vào. Đây là bản kê lại, để tra mà không phải cuộn tìm.
fpsSố khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test.
1080pĐộ phân giải 1920×1080, còn gọi là Full HD. Mức nhẹ nhất trong ba mức phổ biến, nên cũng là mức mà CPU dễ thành chỗ nghẽn hơn card.
1440pĐộ phân giải 2560×1440, hay QHD. Nặng gấp khoảng 1,8 lần 1080p về số điểm ảnh, và là mức mà khoảng cách giữa các card hiện rõ nhất.
Ray tracingDựng ánh sáng bằng cách tính đường đi của từng tia — bóng, phản chiếu và ánh sáng gián tiếp thật hơn hẳn, nhưng đổi lại tụt fps đáng kể.
DLSSBộ upscaling của NVIDIA, chỉ chạy trên card GeForce RTX. Đổi một phần chi tiết ảnh lấy fps, và ở mức chất lượng cao thì khác biệt hình ảnh rất khó thấy.
VRAMBộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức.
1% lowMức fps của 1% khung hình chậm nhất trong một lượt đo. Cảm giác mượt phụ thuộc con số này hơn là fps trung bình — máy 100 fps mà 1% low 40 vẫn thấy khựng.
Công suất liên tụcMức điện nguồn giữ được lâu dài, ghi trong bảng thông số. Khác con số đỉnh in trên vỏ — nguồn kém thường in đỉnh cho to rồi để công suất liên tục thấp hơn nhiều.
TDPMức điện hãng công bố để bạn chọn tản và nguồn, tính bằng W. Không phải mức đỉnh: CPU và card đời mới rút cao hơn TDP trong những xung rất ngắn.
80 PlusNhãn chứng nhận hiệu suất của nguồn, xếp bậc từ White lên Bronze, Gold, Platinum. Bậc cao thì ít điện hoá nhiệt hơn, và thường đi kèm linh kiện bên trong tốt hơn.
CPUBộ xử lý trung tâm, món điều phối mọi việc trong máy. Nó quyết định độ mượt khi mở nhiều thứ cùng lúc, và quyết định fps ở những game nặng phần tính toán.
RasterCách dựng hình truyền thống, không tính đường đi của tia sáng. Phần lớn game vẫn chạy chủ yếu bằng raster, nên đây là phần quyết định fps.
Nguồn tham khảo
Nhận định trong bài dẫn từ thông số công bố và các bài đánh giá đã liệt kê ở trên. Trang không tự đo — mọi số đo đều thuộc về nguồn được dẫn.

FPS cao nhưng vẫn giật cục: Khi nào VRAM thực sự bóp nghẹt GPU?

Kiến thức · 5 phút đọc

Vì sao cùng một mã VGA cũ lại chênh nhau cả triệu đồng?

Kiến thức · 5 phút đọc

Tự săn sale linh kiện PC hay mua trọn bộ tại shop: Hiểu đúng mức chênh 2 triệu

Kiến thức · 5 phút đọc

Cấu hình mới, giá mới, mỗi tuần

Theo dõi Raumatech để không bỏ lỡ build mới và những đợt giảm giá linh kiện đáng chú ý.