Giá & thị trườngVGA dưới 2 triệuBản đồ VGARX 580GTX 1060GTX 1050 TiVGA cũ giá rẻ

Bản đồ VGA dưới 2 triệu năm 2026: Chọn RX 580, GTX 1060 hay GTX 1050 Ti?

Ngân sách dưới 2 triệu đồng có rất nhiều lựa chọn VGA cũ từ AMD đến NVIDIA. Bản đồ phân khúc này giúp bạn chọn đúng card theo sức mạnh bộ nguồn và nhu cầu chơi game thực tế.
Ban biên tập Raumatech28 tháng 8, 2026
5 phút đọc
Cách chúng tôi chọn và kiểm
Tín hiệu đáng chú ýPhân chia các ứng viên theo hiệu năng và mức tiêu thụ điện

Với ngân sách dưới 2 triệu đồng trong năm 2026, thị trường card màn hình cũ tại Việt Nam đang là sân chơi của các dòng GPUGPUNhân đồ hoạ, thường nằm trên một card riêng. Đây là món dựng hình ảnh trong game, nên nó là món quyết định fps nhiều nhất và cũng chiếm phần lớn tiền của một máy chơi game. huyền thoại đời trước: RX 570, RX 580, GTX 1050 Ti, GTX 1060 3GB/6GB và GTX 970. Không có một chiếc card nào là 'vô địch tuyệt đối' cho mọi người, bởi mỗi lựa chọn đều có sự đánh đổi rõ ràng giữa hiệu năng thuần, dung lượng VRAMVRAMBộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức. và công suất tiêu thụ điện.

Để chọn được chiếc card phù hợp nhất, bạn cần xác định rõ ràng hai yếu tố: bộ nguồn hiện tại trong thùng máy có đủ công suất hay không, và tựa game bạn chơi có đòi hỏi dung lượng bộ nhớ lớn hay không.

Phân chia các ứng viên theo hiệu năng và mức tiêu thụ điện

Đứng đầu về hiệu năng trong tầm giá 1,6 đến 1,8 triệu đồng là RX 580 8GB bản 2304SP chuẩn. Trong bảng đo của Tom's Hardware, RX 580 8GB đạt trung bình 61,7 FPSfpsSố khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test. ở độ phân giải 1080p1080pĐộ phân giải 1920×1080, còn gọi là Full HD. Mức nhẹ nhất trong ba mức phổ biến, nên cũng là mức mà CPU dễ thành chỗ nghẽn hơn card. Medium, vượt trội hơn hầu hết các đối thủ cùng tầm giá và có lợi thế 8GB VRAM để chơi mượt mà các tựa game esports lẫn game thế giới mở. Tuy nhiên, mức tiêu thụ điện TBP của card lên tới 185W, đòi hỏi bạn phải có bộ nguồn công suất thựcCông suất liên tụcMức điện nguồn giữ được lâu dài, ghi trong bảng thông số. Khác con số đỉnh in trên vỏ — nguồn kém thường in đỉnh cho to rồi để công suất liên tục thấp hơn nhiều. từ 500W trở lên.

Ở nhóm ăn ít điện hơn, GTX 1060 6GB (giá quanh 1,8 đến 1,9 triệu đồng) đạt 57,7 FPS nhưng chỉ tiêu thụ khoảng 120W, dễ dàng ghép với các bộ nguồn 450W phổ thông. Nếu bạn dùng máy tính đồng bộ có bộ nguồn công suất thấp (300W–350W) không có dây nguồn phụ 6-pin/8-pin, GTX 1050 Ti 4GB (1,45 đến 1,6 triệu đồng) là cứu cánh duy nhất nhờ mức tiêu thụ chỉ 75W lấy trực tiếp từ khe cắm PCIePCIeĐường truyền dữ liệu giữa CPU và card đồ hoạ hay ổ SSD. Đời cao hơn thì mỗi làn nhanh gấp đôi, và số sau chữ x là số làn được cấp., dù hiệu năng chỉ đạt 38 FPS.

Ở tầm giá đáy 1,1 đến 1,3 triệu đồng, RX 570 4GB (53,6 FPS) là món hời hiệu năng tốt nhất cho ai muốn tiết kiệm tối đa, trong khi GTX 1060 3GB (1,4 đến 1,5 triệu đồng) lại bị giới hạn bởi 3GB VRAM vốn rất dễ bị tràn ở các tựa game hiện đại.

Tình trạng hỗ trợ driver năm 2026 của AMD và NVIDIA

Một điểm khác biệt lớn giữa hai phe là tình trạng driver: AMD vẫn duy trì nhánh driver chính thức cho kiến trúc Polaris & Vega với phiên bản Adrenalin 26.5.2 WHQL cập nhật vào tháng 5/2026. Trong khi đó, các dòng card kiến trúc Pascal (GTX 10 series) và Maxwell (GTX 900 series) của NVIDIA đã ngừng nhận các bản cập nhật Game Ready Driver tối ưu game mới từ tháng 10/2025 và chỉ còn nhận các bản vá bảo mật định kỳ tới năm 2028.

Điều này đồng nghĩa với việc RX 570 và RX 580 vẫn có độ tương thích tốt hơn với các bản cập nhật hệ điều hành Windows mới, trong khi GTX 1060 hay 1050 Ti vẫn chạy ổn định với các tựa game đã ra mắt nhưng sẽ không được tối ưu thêm cho các game mới trong tương lai.

Lời khuyên chốt mua theo đúng dàn máy bạn đang có

Nếu bạn có bộ nguồn tốt (≥500W) và muốn hiệu năng cao nhất để chơi game: hãy chọn RX 580 8GB bản 2304SP quanh 1,6–1,8 triệu đồng. Nếu muốn một chiếc card mát mẻ, ăn ít điện (120W) và driver ổn định cho các game quen thuộc: săn một chiếc GTX 1060 6GB dưới 1,9 triệu đồng. Nếu dùng máy đồng bộ nguồn yếu không có dây phụ: chọn GTX 1050 Ti 4GB. Còn nếu ngân sách cực kỳ eo hẹp: RX 570 4GB quanh 1,2 triệu đồng là phương án tối ưu nhất.

Chốt lại trong một cái nhìn

Nên mua
Đáng tiền ở đúng mức giá hiện tại
RX 580 8GB (2304SP) quanh 1,6–1,8 triệu khi có nguồn 500WHiệu năng 1080p và dung lượng 8GB VRAM tốt nhất tầm giá dưới 2 triệu, vẫn có driver chính thức cập nhật năm 2026.
GTX 1060 6GB cũ quanh 1,8–1,9 triệuHiệu năng sát nút RX 580 nhưng chỉ ăn 120W điện, mát hơn và dễ ghép với các bộ nguồn công suất 400–450W.
Cân nhắc
Đúng với một số người, sai với số còn lại
GTX 1050 Ti 4GB cho máy bộ nguồn yếu không có nguồn phụChỉ ăn 75W điện khe cắm nhưng hiệu năng yếu hơn RX 580 khoảng 38%; chỉ mua khi bị ràng buộc bởi bộ nguồn máy đồng bộ.
Không đáng tiền
Có lựa chọn khác tốt hơn ở cùng tầm tiền
GTX 1060 3GB hoặc GTX 970 4GB trên 1,5 triệu3GB VRAM quá thiếu thốn trong năm 2026, còn GTX 970 đã quá cũ (145W) và không còn tối ưu driver cho game mới.

Câu hỏi thường gặp

Dưới 2 triệu nên chọn card màn hình cũ nào mạnh nhất?

RX 580 8GB phiên bản 2304SP là chiếc card mạnh nhất trong tầm giá dưới 2 triệu đồng, đạt trung bình hơn 61 FPSfpsSố khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test. ở độ phân giải 1080p1080pĐộ phân giải 1920×1080, còn gọi là Full HD. Mức nhẹ nhất trong ba mức phổ biến, nên cũng là mức mà CPU dễ thành chỗ nghẽn hơn card. Medium. Điểm mạnh lớn nhất của card là dung lượng 8GB VRAMVRAMBộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức. rộng rãi và vẫn còn driver chính thức từ AMD trong năm 2026.

Card GTX 1050 Ti có cần nguồn phụ không?

Đa số các phiên bản GTX 1050 Ti 4GB tiêu chuẩn không cần đầu cấp nguồn phụ, tiêu thụ tối đa chỉ 75W điện trực tiếp từ khe cắm PCIePCIeĐường truyền dữ liệu giữa CPU và card đồ hoạ hay ổ SSD. Đời cao hơn thì mỗi làn nhanh gấp đôi, và số sau chữ x là số làn được cấp.. Đây là lựa chọn phù hợp nhất cho các thùng máy bộ văn phòng hoặc máy tính có bộ nguồn công suất thấp 300W–350W.

GTX 1060 3GB và 6GB khác nhau như thế nào?

Bản 6GB không chỉ có dung lượng bộ nhớ gấp đôi mà còn có số nhân đồ họa nhiều hơn (1280 nhân so với 1152 nhân của bản 3GB). Trong năm 2026, mức 3GB VRAM thường xuyên bị tràn ở các game hiện đại gây giật lag, nên bản 6GB mang lại trải nghiệm ổn định hơn rất nhiều.

Thuật ngữ trong bài

Những từ được gạch chân trong bài đều có chú thích hiện ra khi bạn trỏ chuột hoặc chạm vào. Đây là bản kê lại, để tra mà không phải cuộn tìm.
GPUNhân đồ hoạ, thường nằm trên một card riêng. Đây là món dựng hình ảnh trong game, nên nó là món quyết định fps nhiều nhất và cũng chiếm phần lớn tiền của một máy chơi game.
VRAMBộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức.
fpsSố khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test.
1080pĐộ phân giải 1920×1080, còn gọi là Full HD. Mức nhẹ nhất trong ba mức phổ biến, nên cũng là mức mà CPU dễ thành chỗ nghẽn hơn card.
Công suất liên tụcMức điện nguồn giữ được lâu dài, ghi trong bảng thông số. Khác con số đỉnh in trên vỏ — nguồn kém thường in đỉnh cho to rồi để công suất liên tục thấp hơn nhiều.
PCIeĐường truyền dữ liệu giữa CPU và card đồ hoạ hay ổ SSD. Đời cao hơn thì mỗi làn nhanh gấp đôi, và số sau chữ x là số làn được cấp.
Nguồn tham khảo
Nhận định trong bài dẫn từ thông số công bố và các bài đánh giá đã liệt kê ở trên. Trang không tự đo — mọi số đo đều thuộc về nguồn được dẫn.

Bản đồ VGA 6–8 triệu năm 2026: Chọn RTX 3070, RX 6800 hay RTX 5050 mới?

Giá · 6 phút đọc

Bản đồ VGA 2–3 triệu năm 2026: Chọn RX 5700 XT, RX 5600 XT hay GTX 1660 Super?

Giá · 5 phút đọc

Giá VGA Nvidia Sắp Tăng Đột Biến — Còn Bao Lâu Để Mua Giá Cũ?

Giá · 7 phút đọc

Cấu hình mới, giá mới, mỗi tuần

Theo dõi Raumatech để không bỏ lỡ build mới và những đợt giảm giá linh kiện đáng chú ý.