Bản đồ VGA 2–3 triệu năm 2026: Chọn RX 5700 XT, RX 5600 XT hay GTX 1660 Super?
Nội dung bài6 mục
Phân khúc 2 đến 3 triệu đồng là một vùng giá rất thú vị trên thị trường card màn hình cũ năm 2026: cùng số tiền này, bạn có thể đánh đổi linh hoạt giữa số lượng khung hình FPSfps — Số khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test., công suất tiêu thụ điện, dung lượng VRAMVRAM — Bộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức. và độ an tâm về độ bền của phần cứng.
Ở tầm tiền này, RX 5700 XT mạnh hơn hẳn GTX 1660 Super về hiệu năng chơi game thuần. Vậy tại sao người mua vẫn sẵn sàng trả 2,9 triệu đồng cho một chiếc GTX 1660 Super? Câu trả lời nằm ở sự tương thích với bộ nguồn và hệ sinh thái driver.
Phân tích 3 lựa chọn cốt lõi theo nhu cầu thực tế
Nếu mục tiêu hàng đầu của bạn là lấy nhiều hiệu năng nhất trên từng đồng chi ra, hãy nhìn RX 5700 XT 8GB trước tiên. Ở mức giá khoảng 2,7 đến 2,9 triệu đồng, RX 5700 XT mang lại hiệu năng đồ họa 1080p1080p — Độ phân giải 1920×1080, còn gọi là Full HD. Mức nhẹ nhất trong ba mức phổ biến, nên cũng là mức mà CPU dễ thành chỗ nghẽn hơn card. vượt trội hoàn toàn và có sẵn 8GB VRAM. Tuy nhiên, mức tiêu thụ điện TBP lên tới 225W đồng nghĩa bạn bắt buộc phải sở hữu bộ nguồn công suất thựcCông suất liên tục — Mức điện nguồn giữ được lâu dài, ghi trong bảng thông số. Khác con số đỉnh in trên vỏ — nguồn kém thường in đỉnh cho to rồi để công suất liên tục thấp hơn nhiều. từ 550W–600W chất lượng tốt và có kinh nghiệm kiểm tra kỹ nhiệt độ Hotspot cũng như tình trạng mạch.
Nếu bạn muốn tiết kiệm cả tiền lẫn điện năng mà vẫn giữ hiệu năng ở mức khá, RX 5600 XT 6GB ở mức giá 2,5 đến 2,6 triệu đồng là điểm dừng rất hợp lý. Card chỉ tiêu thụ khoảng 150W điện và đáp ứng mượt mà hầu hết game Full HD. Tuy nhiên, nếu giá của 5600 XT bị đẩy lên sát 2,9 triệu, bạn nên cân nhắc bước lên 5700 XT vì chênh lệch giá lúc đó quá nhỏ.
Đối với GTX 1660 Super 6GB ở mức giá khoảng 2,9 triệu đồng, nếu chỉ tính thuần FPS trên giá tiền thì đây không phải là chiếc card đứng đầu. Nhưng với mức tiêu thụ điện cực kỳ khiêm tốn chỉ 125W (dễ dàng chạy trên nguồn 450W), kiến trúc Turing mát mẻ và vẫn tiếp tục nhận các bản cập nhật Game Ready Driver chính thức từ NVIDIA, GTX 1660 Super là giải pháp an tâm và thân thiện nhất cho người dùng phổ thông.
Tình trạng hỗ trợ driver và các lựa chọn vùng biên
Về hỗ trợ phần mềm năm 2026: dòng GTX 16 series (Turing) của NVIDIA vẫn nằm trong nhóm tiếp tục nhận Game Ready Driver cho các tựa game mới. Trong khi đó, các dòng card Pascal cũ hơn như GTX 1070 hay 1070 Ti (khoảng 2,2–2,8 triệu) tuy có 8GB VRAM nhưng đã hết hạn cập nhật Game Ready và linh kiện đã vận hành nhiều năm.
Ngoài ra, nếu trong quá trình tìm kiếm bạn bắt gặp một chiếc RX 6600 8GB sạch đẹp từ người dùng nâng cấp quanh mốc 3 triệu đồng, hãy dừng lại kiểm tra kỹ thỏa thuận đó ngay. RX 6600 (kiến trúc RDNA 2, ăn chỉ 132W) sẽ vượt trội hơn toàn bộ các ứng viên trong phân khúc này.
Tiêu chí chốt phương án cho dàn máy của bạn
Tóm lại trong phân khúc 2 đến 3 triệu: Muốn FPS cao nhất và sẵn sàng test máy kỹ cùng nguồn khỏe: chọn RX 5700 XT (2,7–2,9 triệu). Muốn cân bằng giữa giá thành và mức ăn điện vừa phải: chọn RX 5600 XT (2,5–2,6 triệu). Muốn sự ổn định, điện nhẹ (125W) và driver NVIDIA tiện dụng: chọn GTX 1660 Super (2,9 triệu).
Chốt lại trong một cái nhìn
Câu hỏi thường gặp
Có 3 triệu nên mua RX 5700 XT hay GTX 1660 Super?
Nếu bạn có bộ nguồn công suất thựcCông suất liên tục — Mức điện nguồn giữ được lâu dài, ghi trong bảng thông số. Khác con số đỉnh in trên vỏ — nguồn kém thường in đỉnh cho to rồi để công suất liên tục thấp hơn nhiều. từ 550W trở lên và muốn tối đa hóa FPSfps — Số khung hình mỗi giây. Khoảng 60 là mượt, dưới 30 là thấy giật. Con số đổi theo game, độ phân giải và thiết lập, nên chỉ so được khi hai món chạy cùng một dàn test. khi chơi game, RX 5700 XT mạnh hơn rõ rệt và có 8GB VRAMVRAM — Bộ nhớ riêng trên card đồ hoạ, nơi chứa texture và dữ liệu khung hình. Thiếu VRAM thì game khựng hoặc tự hạ chất lượng ảnh, dù nhân đồ hoạ vẫn còn sức.. Nếu bộ nguồn của bạn chỉ ở mức 400W–450W và bạn ưu tiên sự êm mát, ít tốn điện cùng driver NVIDIA ổn định, GTX 1660 Super là lựa chọn an toàn hơn.
GTX 1660 Super có cần nguồn phụ không?
Có, GTX 1660 Super có mức tiêu thụ điện khoảng 125W và yêu cầu 1 đầu cấp nguồn phụ 8-pin (hoặc 6-pin tùy phiên bản). Tuy nhiên mức ăn điện này khá nhẹ nên hầu hết các bộ nguồn 400W–450W đạt chuẩn 80 Plus80 Plus — Nhãn chứng nhận hiệu suất của nguồn, xếp bậc từ White lên Bronze, Gold, Platinum. Bậc cao thì ít điện hoá nhiệt hơn, và thường đi kèm linh kiện bên trong tốt hơn. đều gánh tốt.
RX 5600 XT và RX 5700 XT khác nhau như thế nào?
RX 5700 XT có 8GB VRAM, 2560 nhân Stream Processors và ăn 225W điện. Trong khi đó, RX 5600 XT có 6GB VRAM, 2304 nhân và ăn khoảng 150W điện. RX 5700 XT nhanh hơn khoảng 15–20% nhưng đòi hỏi bộ nguồn lớn hơn.